Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả

Mã sản phẩm:
74
Giá bán:
Liên hệ
  • Parastad Kid là thuốc được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt được sản xuất bởi công ty Stella có tác dụng giảm đau, các cơn đau nhẹ đến vừa cho bệnh nhân không dùng được silycylate

    Thành phần: Paracetamol (Acetaminophen)

    Hàm lượng: 250 mg

    Dạng bào chế: Viên nén sủi bọt

    Quy cách đóng gói: Hộp 4 vỉ xé x 4 viên

    Tuổi thọ thuốc : 24 tháng

    Công ty đăng ký: Công ty Liên doanh StellaPharm – Việt Nam

    Công ty sản xuất : Stella

    Xuất xứ: Việt Nam

Mô tả "Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả"

Chỉ định

  • Dùng trong các cơn đau và sốt từ nhẹ đến vừa, đặc biệt đối với những bệnh nhân bị chống chỉ định hay không dung nạp salicylate.
  • Thuốc có tác động giảm đau tốt nhất trên những cơn đau nhẹ không thuộc nguồn gốc nội tạng.

Chống chỉ định

  • Người bệnh quá mẫn với paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Suy gan nặng.
  • Người bệnh quá mẫn với paracetamol hoặc với bất kỳ thành phần nào của thuốc.
  • Suy gan nặng.

Thận Trọng

  • Paracetamol tương đối không độc ở liều điều trị. Đôi khi có những phản ứng da gồm ban dát sần ngứa và mày đay; những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù thanh quản, phù mạch và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra. Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu và giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol, đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết giảm tiểu cầu đã xảy ra khi dùng paracetamol.
  • Thận trọng khi dùng paracetamol ở người bệnh có thiếu máu từ trước, vì chứng xanh tím có thể không biểu lộ rõ, mặc dù nồng độ cao ở mức nguy hiểm của methemoglobin trong máu.
  • Uống nhiều rượu có thể tăng độc tính với gan của paracetamol; nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.
  • Sử dụng thận trọng ở bệnh nhân suy giảm chức năng gan hoặc thận, người nghiện rượu, suy dinh dưỡng mạn tính hoặc bị mất nước.
  • Bác sĩ cần cảnh báo cho bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
  • Khi phát hiện những dấu hiệu phát ban trên da đầu tiên hoặc bất kỳ dấu hiệu phản ứng quá mẫn nào khác, bệnh nhân cần phải ngừng sử dụng thuốc.
    Người đã từng bị các phản ứng trên da nghiêm trọng do paracetamol gây ra thì không được dùng thuốc trở lại và
  • khi đến khám chữa bệnh cần phải thông báo cho nhân viên y tế biết về vấn đề này.
  • Nên chú ý khi dùng Parastad Kid cho bệnh nhân có chế độ ăn kiêng muối do thuốc có chứa sodium.
  • Parastad Kid có chứa aspartame, có thể gây hại cho bệnh nhân bị bệnh phenylketon niệu (PKU).
  • Chỉ nên dùng paracetamol ở người mang thai khi thật cần thiết.
  • Nghiên cứu ở người mẹ cho con bú, dùng paracetamol không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.
  • Chưa có bằng chứng về ảnh hưởng của thuốc lên khả năng lái xe, vận hành máy móc.
Thành phần "Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả"

Mỗi viên Parastad Kid có chứa các thành phần:

  • Paracetamol 250 mg
  • Tá dược vừa đủ.
Công dụng "Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả"

Paracetamol có tác dụng hạ sốt, giảm đau nhưng không có tác dụng chống viêm. Cơ chế hạ sốt của Paracetamol là do nó gây giãn mạch máu nhờ đó làm hạ thân nhiệt đồng thời tác động lên trung tâm điều khiển thân nhiệt nằm trong vùng dưới đồi trong não bộ. Tác dụng hạ sốt của Paracetamol không tác dụng trên người có thân nhiệt bình thường. Cơ chế giảm đau của Paracetamol là do làm tăng khả năng chịu đau của bệnh nhân, nó làm tăng ngưỡng đau mà bệnh nhân chịu được vì vậy Paracetamol có tác dụng giảm đau.

Dược động học

  • Hấp thu: Tại đường tiêu hóa, Paracetamol sau khi uống được hấp thu nhanh chóng tuy nhiên nếu dùng chung với thức ăn giàu carbon hydrat thì khả năng hấp thu của Paracetamol sẽ giảm. Sua 30-60 phút Paracetamol đạt nồng độ tối đa trong huyết tương.
  • Phân bố: Paracetamol được phân bố đồng đều và nhanh chóng trong hầu hết các mô của cơ thể và tỷ lệ liên kết với protein huyết tương là 25%.
  • Chuyển hóa: Paracetamol trải qua quá trình N-hydroxyl hóa để tạo chất trung gian có tính phản ứng cáo.
  • Thải trừ: Paracetamol được bài tiết qua nước tiểu khoảng 90-100% và chu kì bán rã là 1,25-3 giờ.

Tương tác thuốc

Thuốc chống đông coumarin và dẫn chất indandion Tăng nhẹ tác dụng chống đông
Phenothiazin Có thể gây tình trạng hạ sốt nghiêm trọng
Rượu, thuốc chống co giật Gây độc cho gan
Liều dùng "Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả"

Liều dùng

Trẻ em

  • Tuân thủ liều lượng được xác định theo cân nặng của trẻ để lựa chọn liều dùng phù hợp.
  • Liều khuyến cáo: Khoảng 60 mg/kg/ngày, chia thành 4 hoặc 6 liều, tương ứng khoảng 15 mg/kg mỗi 6 giờ hoặc 10 mg/kg mỗi 4 giờ.
  • Không dùng quá 80 mg/kg/ngày.
  • Độ tuổi ước tính dựa trên cân nặng chỉ mang tính chất tham khảo:
    13 – 20 kg (khoảng 2 – 7 tuổi): 250 mg (1 viên), cứ 6 giờ một lần, không quá 1000 mg (4 viên)/ngày.
    21 – 25 kg (khoảng 6 – 10 tuổi): 250 mg (1 viên), cứ 4 giờ một lần, không quá 1500 mg (6 viên)/ngày.
    26 – 40 kg (khoảng 8 – 13 tuổi): 500 mg (2 viên), cứ 6 giờ một lần, không quá 2000 mg (8 viên)/ngày.
    41 – 50 kg (khoảng 12 – 15 tuổi): 500 mg (2 viên), cứ ít nhất 4 giờ một lần, không quá 3000 mg (12 viên)/ngày.
  • Liều khuyến cáo tối đa:
    Trẻ em < 40 kg: Không quá 80 mg/kg/ngày.
    Trẻ em từ 41 – 50 kg: Không quá 3 g/ngày.
    Người lớn và trẻ em > 50 kg: Không quá 4 g/ngày.

Suy thận

  • Trong trường hợp suy thận và ngoại trừ đánh giá y tế khác, nên giảm liều và tăng khoảng cách tối thiểu giữa 2 lần dùng thuốc theo bảng sau:
    Độ thanh thải creatinine ≥ 50 ml/phút: Cứ 4 giờ một lần
    Độ thanh thải creatinine từ 10 – 50 ml/phút: Cứ 6 giờ một lần.
    Độ thanh thải creatinine < 10 ml/phút: Cứ 8 giờ một lần.
    Không quá 3 g/ngày.

Suy gan

  • Người bị bệnh gan thể hoạt động, hoặc bệnh gan mạn tính còn bù, đặc biệt ở những bệnh nhân bị suy tế bào gan, nghiện rượu mạn tính, suy dinh dưỡng mạn tính (dự trữ glutathione ở gan thấp), hội chứng Gilbert (vàng da không tan huyết có tính gia đình) và bị mất nước: không quá 3 g/ngày.

Các trường hợp đặc biệt

  • Cân nhắc liều hàng ngày thấp nhất có hiệu quả, không quá 60 mg/kg/ngày (không quá 3 g/ngày) trong các trường hợp sau:
    Người lớn < 50 kg.
    Suy tế bào gan từ nhẹ đến vừa.
    Hội chứng Gilbert (vàng da không tan huyết có tính gia đình).
    Nghiện rượu mạn tính.
    Suy dinh dưỡng mạn tính.
    Mất nước.

Tần suất dùng thuốc

Tần suất dùng thuốc giúp hạn chế sự dao động giữa các cơn đau hoặc sốt:

  • Ở trẻ em, các lần dùng thuốc cần cách nhau đều đặn, kể cả ban đêm, tốt nhất là cách 6 giờ và ít nhất là 4 giờ giữa các lần dùng.
  • Ở người lớn, các lần dùng thuốc cần cách nhau ít nhất là 4 giờ.

Cách dùng

  • Hòa viên thuốc vào một cốc nước đầy và để cho tan hoàn toàn trước khi uống.
  • Uống ngay sau khi thuốc hòa tan hoàn toàn.
Tác dụng phụ "Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả"
  • hản ứng da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson, hội chứng Lyell, hoại tử biểu bì nhiễm độc, mụn mủ ban đỏ toàn thân cấp tuy hiếm xảy ra, nhưng có khả năng gây tử vong. Nếu thấy xuất hiện ban hoặc các biểu hiện khác về da, phải ngừng dùng thuốc và thăm khám thầy thuốc.
  • Ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Thường là ban đỏ hoặc mày đay, nhưng đôi khi nặng hơn và có thể kèm theo sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc. Nếu thấy sốt, bọng nước quanh các hốc tự nhiên, nên nghĩ đến hội chứng Stevens-Johnson, phải ngừng thuốc ngay.
  • Quá liều paracetamol có thể dẫn đến tổn thương gan nặng và đôi khi hoại tử ống thận cấp.
  • Người bệnh mẫn cảm với salicylat hiếm khi mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan. Trong một số ít trường hợp riêng lẻ, paracetamol đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
Quy cách "Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả"

Dạng bào chế: Viên sủi

Quy cách đóng gói: Hộp 4 vỉ x 4 viên

Tuổi thọ thuốc : 36 Tháng từ ngày sx

Bảo Quản: 

  • Để Parastad Kid tránh xa tầm tay trẻ em, ánh sáng trực tiếp từ mặt trời.
  • Để Parastad Kid ở nơi có độ ẩm thấp, nhiệt độ dưới 30 độ và nơi thoáng mát.
Nhà sản xuất "Parastad Kid chứa thành phần chính là Paracetamol, một loại thuốc giảm đau và hạ sốt không steroid phổ biến nhanh chóng và hiệu quả"

Đơn vị sản xuất và thương mại : Stella (Việt Nam)

Đơn vị phân phối : Công Ty TNHH Dược Phẩm DonaPharm 

TÀI LIỆU THAM KHẢO

****Lưu ý****:

Các thông tin về thuốc trên Donapharm.vn chỉ mang tính chất tham khảo dựa trên tài liệu nhà sx cung cấp – Khi dùng thuốc cần tuyệt đối tuân theo theo hướng dẫn của Bác sĩ.

Chúng tôi không chịu trách nhiệm về bất cứ hậu quả nào xảy ra do tự ý dùng thuốc dựa theo các thông tin trên

Sản phẩm cùng loại
0886396668 02518616036 0968396668
Zalo
0886396668 0968396668 02518616036